Hỏi bởi: Duyên  lúc 12:51 chiều ngày 20/04/2016a | 1 trả lời | 1036 lượt xem

Em đang cần xuất cua tươi sống sang Sin bằng đường Air, cho em hỏi thủ tục xuất như thế nào, cần giấy phép gì, xin ở đâu? Em cảm ơn.

TRẢ LỜI

Theo quy định tại Điều 41 Luật an toàn thực phẩm, sản phẩm thực phẩm xuất khẩu phải đáp ứng các điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm của Việt Nam và phù hợp với quy định về an toàn thực phẩm của nước nhập khẩu. 
Do đó, cơ sở bao gói/chế biến cua tươi sống xuất khẩu phải được Cục Quản lý Chất lượng Nông lâm sản và Thủy sản kiểm tra, chứng nhận đủ điều kiện bảo đảm ATTP. Do Cơ quan thẩm quyền Singapore chưa có văn bản yêu cầu các lô hàng cua tươi sống xuất khẩu thị trường này phải được kiểm tra, chứng nhận bởi Cục QLCL, doanh nghiệp cần chủ động liên hệ với khách hàng/nhà nhập khẩu để được cung cấp các thông tin có liên quan và tuân thủ đầy đủ quy định khi xuất khẩu vào thị trường này.


Copyright by NAFIQAD
Thiết kế và phát triển bởi NEVICO