Hỏi bởi: Hàn Hương  lúc 08:25 sáng ngày 18/05/2016 | 1 trả lời | 1087 lượt xem

Kính gửi Quý Cục, cho em hỏi Công ty em muốn làm mực xuất khẩu đi Hàn Quốc, em muốn hỏi Quý cục có chỉ tiêu nào quy định dư lượng Chlorine trong nước rửa cho mặt hàng này không ạ? Cám ơn Quý cục nhiều

TRẢ LỜI

Theo quy định của Hàn Quốc (điểm 5 khoản 2 Điều 2 Food Code) nước dùng trong sản xuất, chế biến thực phẩm phải đạt tiêu chuẩn nước uống. Theo đó, hàm lượng chlorine trong nước tối thiểu là 0.2mg/l và tối đa là 0.5mg/l

Copyright by NAFIQAD
Thiết kế và phát triển bởi NEVICO