Hỏi bởi: Vân Anh  lúc 10:41 tối ngày 02/07/2020 | 1 trả lời | 3746 lượt xem

Theo quy định của TT 38/2018/TT-BNNPTNT thì giấy CN ATTP có thời hạn 3 năm. Tại sao tại điểm a khoản 5 điều 17 của TT này lại quy định "TRƯỚC 06 tháng tính đến ngày Giấy CN ATTP hết hạn, cơ sở nộp hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy CN ATTP trong trường hợp tiếp tục SX, KD". Vậy có làm mất đi 6 tháng hiệu lực trên giấy CN ATTP của tôi không?Tôi muốn tiếp tục SX,KD nhưng đợi gần hết hạn tôi mới nộp hồ sơ thì có bị ảnh hưởng gì không? vì TTHC để cấp giấy CN ATTP chi có 15 ngày. Tôi chưa hiểu ý nghĩa của điểm a khoản 5 điều 17 TT này. Xin quý cục giải thích dùm tôi. Cám ơn!

TRẢ LỜI

Việc cơ sở nộp hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận ATTP trước 06 tháng tính đến ngày Giấy chứng nhận ATTP hết hạn đã được quy định tại khoản 2, Điều 37 Luật An toàn thực phẩm và điểm a, khoản 5, Điều 17 Thông tư 38/2018/TT-BNNPTNT để bảo đảm thời gian đánh giá, khắc phục sai lỗi và cấp lại giấy chứng nhận, để doanh nghiệp không bị gián đoạn sản xuất, kinh doanh.

Copyright by NAFIQAD
Thiết kế và phát triển bởi NEVICO